Minecraft [Java Edition] อัพเดท 1.16 (20w11a)

y6cylwleq0wdy3pep9vzhzs9gjpi2cbp.jpg

:monkey-35: สวัสดีงับ ผม EpicEmeraldPlayz
วันนี้ผมจะมาอัพเดทข่าวสารมายคราฟ Java Edition โดยมีรายละเอียดดังนี้
(สีแดง = เพิ่มเข้าใหม่ | สีเขียว = มีอยู่แล้ว และมีการอัพเดท)

ชื่อเวอร์ชั่น: Minecraft Snapshot 20w11a
ออกมาในวันที่: 11 มี.ค. 2563
ประเภทเวอร์ชั่น: Java Edition

BLOCKS
  • Nether Gold Ore :nether-gold-ore:
    • สามารถเจอได้ใน Nether เท่านั้น
    • เหมือนแร่ทองในโลกปกติ
  • Twisting Vines :twisting-vines:
    • สามารถเจอได้ใน Biome Warped Forest
    • จะเจริญเติบโตจากข้างล่างขึ้นข้างบน
    • สามารถปีนได้
  • Bell :bell:
    • จะส่งเสียงเมื่อถูก Projectile (ไอเทมที่สามารถโยน ปา ยิงออกไปได้)
  • Campfire :campfire:
    • จะสามารถติดไฟได้เมื่อถูกยิงโดย Projectile (ไอเทมที่สามารถโยน ปา ยิงออกไปได้) ที่ติดไฟ
  • Crying Obsidian :crying-obsidian:
    • ไม่สามารถใช้ Piston ดัน
    • ไม่สามารถถูกทำลายโดย Ender Dragon
    • ต้องใช้ Diamond หรือ Netherite Pickaxe
  • Fire & Soul Fire
    • เอา Animation ทุบออก
    • มี Loot Table เป็นของตัวเอง
  • Potted Bamboo
    • แก้ไข Texture
  • Smithing Table :smithing-table:
    • เล่นเสียงเมื่อใช้งาน
  • Snow :snow-block: :snow-layer:
    • สามารถวางบล็อก Door, Rail, Button, Torch, Pressure Plate & Redstone บนบล็อก Snow Layer ที่เต็มบล็อก
  • Soul Sand :soul-sand:
    • จะไม่ทำให้รถไฟบนรางรถไฟช้าลง
    • สามารถวางบล็อก Door, Rail, Button, Torch, Pressure Plate & Redstone
  • TNT :tnt:
    • จะสามารถตุดระเบิดได้เมื่อถูกยิงโดย Projectile (ไอเทมที่สามารถโยน ปา ยิงออกไปได้) ที่ติดไฟ
  • Vines :vines:
    • เล่นเสียงเมื่อปีน
  • Weeping Vines :weeping-vines:
    • มีโอกาส 1/3 ที่จะดรอปไอเทมเมื่อทุบ เมื่อใช้ Fortune จะเพิ่มโอกาส +2 ตามระดับ Enchantment
ITEMS
  • Bone Meal :bonemeal:
    • สามารถใช้เร่งการเจิรญเติบโตของ Kelp, Weeping Vines & Twisting Vines
  • Hoe
    • เป็นอุปกรณ์ที่ใช้ทุบบล็อก Target, Dried Kelp Blocks และ Shroomlight
GAMEPLAY
  • Enchanting :enchanted-book:
    • เพิ่ม Soul Speed
      • สามารถหาได้จากการแลกของกับ Piglin เท่านั้น
      • สามารถใช้ได้กับรองเท้าเท่านั้น (Boots)
      • ทำให้ผู้เล่นเดินบน Soil Sand & Soul Soil ได้เร็วขึ้น
        • มีโอกาส 4% ที่จะทำให้ค่าความทนทาน (Durability) ของรองเท้าลดลงเมื่อเดินบนบล็อก Soil Sand & Soil Soil ต่อบล็อก
  • Bartering
    • เพิ่มไอเทมในการแลกของกับ Piglin
      • Iron Boots
      • Soul Speed Enchantment
  • Commands :command-block:
    • /locate Nether_Fossil
      • สามารถใช้หา Fossil ใน Nether
GENERALS
  • Particles
    • เพิ่มประเภท soul
  • Tags
    • เพิ่มแท็กบล็อกและแท็กไอเทม gold_ores
      • รวมถึง Gold Ore & Nether Gold Ore
      • บล็อกในแท็กนี้ต้องใช้ Iron Pickaxe หรือที่ดีกว่า
      • สูตรคราฟหลายสูตรใช้แท็กนี้
    • เพิ่มแท็กไอเทม piglin_repellents
      • รวมถึง Soul Fire Torch & Lantern
      • ควบคุมให้ Piglin หลีกเลี่ยงการเก็บไอเทมและบล็อกในแท็กนี้
    • เพิ่มแท็กบล็อก soul_speed_blocks
      • รวมถึง Soul Sand & Soul Soil
      • ควบคุมให้ Soul Speed Enchantment ดูว่าควรเพิ่มความเร็วในการเดินในบล็อกไหนที่เดินอยู่
    • เพิ่ม Twisting Vines ไปในแท็กบล็อก climbable
    • เพิ่ม Crying Obsidian ไปในแท็กบล็อก dragon_immue
    • เพิ่ม Potted Warp Fungus ไปในแท็กบล็อก hoglin_repellents
FIXED BUGS (39 ตัว)

แหล่งที่มา (Source):